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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

26th AUGUST 2021 

ELIMU KWA MTOTO WA KIKE NA NAFASI YA KURUDI SHULENI BAADA YA 

KUJIFUNGUA  

TEN/MET ni mtandao wa kitaifa unaojumuisha mashirika yasiyo ya kiserikali 140 

yanayojishughulisha na elimu hapa nchini. Lengo kuu la mtandao ni kuhakikisha kila 

mtoto wa kitanzania anapata haki yake ya kimsingi ya elimu msingi. Kwa miaka kadhaa, 

mtandao umekuwa ukiunga mkono jitihada za serikali, kuhakikisha kuwa kuna usawa wa 

kijinsia kwenye upatikanaji wa elimu kwa asimilia 50 kwa 50.  

Katika lengo la kuhakikisha kunakuwa na usawa wa kijinsia kwenye upatikanaji wa elimu, 

TEN/MET imefanikiwa kufanya utafiti ili kubaini ufanisi, changamoto na uwezo wa vituo 

vya elimu kwa njia mbadala (alternative education pathways) vinavyoweza kumuandaa 

na kumsaidia mtoto wa kike aliyelazimika kuacha shule kwa sababu ya ujauzito ili kuweza 

kutimiza ndoto zake kimaisha. Kulingana na utafiti huu, tumefahamishwa kuwa; 

I. Vituo vingi vinavyotoa elimu kwa njia mbadala vinapatikana maeneo ya mjini na 

sio vijijini, hivyo watoto wengi waishio vijijini hukosa fursa ya kujiunga. 

II. Pia vituo hivi ili kujiunga kuna gharama ambayo mwanafunzi pamoja na 

mzazi/mlezi wake lazima wa ghramie ikiwemo, ada, malazi, chakula, usafiri, sare 

za shule na mengineyo. Hii hupelekea watoto wengi wanaotoka kwenye mazingira 

magumu ya kimaisha kushindwa kujiunga na vituo hivi. 

III. Hatuna sheria ama sera mahususi inayoongelea mtoto akipata ujauzito akiwa 

shuleni anatakiwa kufukuzwa shule. Uachishwaji wa shule umekuwa ni mapokeo 

na tafsiri ya Sheria ya Elimu 1978 iliyofanyiwa marekebisho 2002- kifungu cha 

sheria namba 4 kinachosema (nanukuu kwa kiingereza) 

“The expulsion of a pupil from a school may be ordered where:  

b) The pupil has committed a criminal offence such as theft, malicious injury to property, 

prostitution, drug abuse or offence against morality whether or not the pupil is being or 

has been prosecuted for an offence.”. 

Hivyo binti akipata ujauzito anafukuzwa kwa tafsiri ya sheria hii kuwa amefanya kosa la 

kimaadili (offense against morality). 

Aidha utafiti huu umekuja na mapendekezo matano kati ya hayo ni; 
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I. Serikali ifanye mapitio ya Sheria ya elimu 1978, ilikuongeza kipengele cha mtoto 

wa kike akipata ujauzito arudi shuleni kwa njia ya mfumo rasmi mara tu 

atakapojifungua au kuwa tayari kurejea kwenye masomo yake. 

II. Tafiti pia imebaini kuwa, kuna asilimia 78 ya watoto wa kike waliofukuzwa shule 

dhidi ya ujauzito hawatamani tena kurudi shule, hivyo tuiombe serikali ihimarishe 

vituo hivi ili kumuwezesha mtoto huyu kujiunga bila gharama au kwa gharama 

nafuu sana kama ilivyo kwenye elimu msingi. 

Aidha, TEN/MET inatambua kuwa mwezi Mei mwaka huu (2021), Waziri wa Elimu 

Sayansi na Teknolojia, aliwataarifu waandishi wa habari wakati alipotembelea shule ya 

Sekondari Kibasila akiambatana na Waziri wa Uingereza anayeshughulikia maswala ya 

Afrika, ambapo alisema kuwa; kupitia fedha za Benki ya Dunia (World Bank) fedha za 

kimarekani million 500 ($500 million) kuna fungu limetengwa kuhakikisha mtoto 

aliyeachishwa shule kwa ajili ya ujauzito atakapo faulu kupitia elimu ya njia 

mbadala/mfumo usio rasmi basi ataweza kurudi kwenye mfumo rasmi na kupangiwa 

shule za serikali. Sisi kama wadau tunapongeza sana serikali kwa jitahada hizi lakini 

utafiti wetu umetujulisha kuwa umbali mrefu na gharama ya kujiunga kwenye mfumo 

wa elimu mbadala umekuwa ni kikwazo cha watoto wa kike kujiunga. Pia taarifa hii ya 

kifursa haijaweza kuufikia uma kwa mapana ili kutambua fursa hii mbadala ingawa ina 

changamoto zake 

 

Lakini pia, sisi kama mtandao tumechukua jukumu la kukutanisha wadau wa elimu kutoka 

kila pembe ya nchi kwa siku mbili mfululizo (tarehe 25 na 26 Ogosti) tukiwa na lengo la 

kuangaza ni namna ipi sahihi ya kumsaidia mtoto wa kike aliyekatishwa masomo 

kwasababu ya ujauzito na kunyimwa nafasi ya kurudi tena kwenye mfumo rasmi wa elimu 

hadi apitie kwanza kwenye mfumo usio rasmi ambao pia una gharama na haupatikani 

kwenye kila wilya na ngazi ya mkoa.  

Aidha maoni ya wadau hawa ni;  

1. Kuna umuhimu wa sera, sheria na miongozo yetu ya elimu kumpa nafasi ya kurudi 

shuleni msichana aliyekatishwa masomo kwasababu ya ujauzito. Hii ni 

kwasababu, Tanzania imesaini maridhiano kadhaa ya kimataifa ili kuhakikisha 

kuna upatikanaji wa elimu bora na yenye kuzingatia usawa wa kijinsia. Lakini pia 

hatutakiwi kuwa na sheria ambazo ni kandamizi, zinazokinzana na zisizojali haki 

za watu kwa ujumla.  

 

2. Kulingana na tafiti mbali mbali zilizofanywa na wadau wa elimu, imebainika kuwa 

sababu ya wanafunzi kupata ujauzito sio “kimbelembele”, “uhuni” au “kujitakia” 

kama inavyosemekana na kudhaniwa na watu wengi, bali ni umaskini uliokithiri 

hivo kupelekea wao kudanganyika kwa vizawadi vidogovidogo, umbali kutoka 

shule ambapo njiani hukumbana na vishwawishi vingi, ubakaji, ndoa za 

kulazimishwa na ukosefu ya afya ya uzazi na jinsia.  
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Hivyo, tunaiomba serikali yetu sikivu ya awamu ya sita kuangalia swala hili kwa jicho 

pana na yakinifu kwani matokeo ya hili ni kuendeleza umasikini uliokithiri na kuongeza 

wimbi la wanawake wasio na elimu nchi na hivyo kuwa kikwazo cha kuweza kufikia 

malengo ya kidunia ya kufikia usawa wa kijinsia mnamo mwaka 2030.  

 

ASANTE 

Imetolewa kwenu na TEN/MET 

 

 

 

 


